Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

Share | 

Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Thu Jun 02, 2011 2:49 pm

Anklets Jesses

อันนี้เป็นแบบที่ผมทดลองปรับปรุงใช้เองน่ะครับ มีเปลี่ยนแปลง 2 จุดจากแบบทั่วไปครับ ถ้าท่านอื่นนำไปลองใช้ยังไงก็แนะนำด้วยน่ะครับ

จุดแรก คือ ช่วงลายจะเล็กกว่าส่วนอื่นๆ นิดหน่อยครับ แค่เพื่อความสะดวกในการสอดใส่ (ผมใช้คำหล่อแหลมไปรึเปล่าเนี้ย 555+ )

จุดที่สอง คือ ช่วงช่องที่สอดใส่ (ตำแหน่งวงกลมแดง) เป็นแนวตั้งครับ ของเดิมมันเป็นแนวนอน ที่ผมปรับปรุงให้เป็นแนวตั้งเพราะว่าจะสามารถ
กำหนดขนาดของปลอกได้ชัดเจนครับว่าต้องการให้หลวมแค่ไหนกับข้อเท้านกครับ ตรงนี้แระครับที่ผมชอบ ส่วนแบบเติมเป็นแนวระนาบ
ตามแนวยาวของสาย ลองหลายครั้งแล้วก็ไม่พอดีกับข้อเท้านกเลยครับ เสียหนังไปลายเส้นเลย

ถ้าท่านใดลองนำไปใช้ก็ ช่วยแนะนำด้วยกันน่ะครับ เพื่อความสุขของนกเราครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Thu Jun 02, 2011 7:38 pm

ตอนนี้ใช้แบบนี้อยู่เหรอ ..........ถ่ายรูปตอนใส่กับขานกให้ดูหน่อย Very Happy
aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Thu Jun 02, 2011 11:00 pm

ใช้แบบนี้ครับ แบบว่าตาไก่ไม่สวยอ่ะครับ ว่าจะถามอยู่ว่าตอกตาไก่ยังไงให้สวยครับ

อีกอย่างนึง ครับกลัวนกตกใจครับ ถ้าจะไปตอกตาไก่ใหม่

รึว่ามีอุปกรณ์การตอกตาไก่ที่ให้นกไม่ตกใจก็แนะนำด้วยน่ะครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Fri Jun 03, 2011 8:58 am

โดยมากจะไม่ใช้วิธีตอกครับ แต่จะใช้คีม หรือ ตัวสกูรบีบอัด แต่เราสามาถดัดแปลงทำตัวบีบอัด หรือดีมได้
ตามรูป

หลักการคิดง่ายๆ จะทำอย่างไงให้ เราสามารถ บานขยาย พับ ตาไก่ได้

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Fri Jun 03, 2011 10:22 am

ตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ

แบบว่าผมไปเดินหาซื้อแล้วมันมีแต่ตัวบีบตาไก่ขนาดเล็ก แต่ขนาดใหญ่ๆ ขนาดที่เหมาะกับขานกนี่ไม่มีขายครับ
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Fri Jun 03, 2011 2:00 pm

ผมมีวิธีขันบีบอัดตาไก่อย่างง่าย มากๆ มาฝาก ลองทำดูครับ
1 ให้หาสกูร ขนาดเท่ากับรูตาไก่
2 ให้หาแหวนเทเปอร์ ขนาดรู เท่ากับสกูร
3 แล้วหาหัวน๊อตเท่ากับ สกูร ขันบีบอัด ครับ
เป็นอันเสร็จ cheers
aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Tue Jun 07, 2011 3:38 pm

nfcner พิมพ์ว่า:

ตอนนี้ใช้แบบนี้อยู่เหรอ ..........ถ่ายรูปตอนใส่กับขานกให้ดูหน่อย Very Happy

เอามาลงแล้วน่ะครับ แต่ภาพไม่ค่อยจะชัดเท่าไหร่ครับ รู้สึกว่าผมจะติดกระดิ่งผิดน่ะครับ แล้วก็เป็นลูกกระพรวนธรรมดาครับ แนะนำด้วยครับ

.
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Tue Jun 07, 2011 4:41 pm

ถ้าติดที่ขา ติดอย่างนี้กระดิ่งจะคล่องตัวกว่าครับ Very Happy

Very Happy

???????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Fri Jun 24, 2011 8:21 am

ลองทำใช้แล้ว สุดยอดเลย
ขอบคุณมาก ที่แบ่งปันความรู้
aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Fri Jun 24, 2011 2:26 pm

เอกสมุย พิมพ์ว่า:
ลองทำใช้แล้ว สุดยอดเลย
ขอบคุณมาก ที่แบ่งปันความรู้

ยินดีร่วมแบ่งปันครับ
tonkfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Fri Jun 24, 2011 9:01 pm

ทำไม่เป็นครับ
ytw05
Admin members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Sat Jun 25, 2011 10:03 am

tonkfalconry พิมพ์ว่า:
ทำไม่เป็นครับ

ที่ว่าไม่เป็นนี่ลองทำหรือยัง ลองหัดไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้เอง... cheers

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Sat Jun 25, 2011 1:50 pm

ผมยังไม่มีอุปกรณ์เลยครับพี่ช่อน ต้องรอไปกทม.อ่ะแถวบ้านไม่มีขายเลยครับ
ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Sat Jun 25, 2011 2:19 pm

ผมยังไม่มีอุปกรณ์เลยครับพี่ช่อน ต้องรอไปกทม.อ่ะแถวบ้านไม่มีขายเลยครับ

ลองไปหาซื้อเศษหนังแถวๆถนนเสือป่าก็ได้ เลือกแผ่นใหญ่ๆหน่อย ส่วนอุปกรณ์อื่นๆที่ผมเริ่มทำแรกๆก็มีแค่คัตเตอร์ กรรไกร และฟุตเหล็กเท่านั้นเอง... cheers

aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Sun Jun 26, 2011 7:04 pm

ลองดูครับ อุปกรณ์ก็ตามร้านเครื่องเขียน อย่างพี่ชอนบอกเลยครับ

ทำเองไม่ยากครับ แต่แรกๆ อาจจะใช้ได้บ้างเสียบ้าง เป็นเรื่องปกติเลยครับ (สำหรับผมน่ะ)

ส่วนหนังก็ตามที่พี่ชอนบอกอีกเหมือนกันครับ รึไม่ก็ไปหาซื้อตามร้านตัดรองเท้าหรือร้านตัดเบาะรถยนต์ครับ

เลือกเอาตามความพอใจเลยครับ หนังเศษๆ เค้าแบ่งขายเป็นกิโลครับ ไม่แพงครับ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Sun Jun 26, 2011 8:37 pm

จำเป็นต้องมี ตาไก่ กับคีมบีบไหมครับ
aspire

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง   Sun Jun 26, 2011 8:51 pm

จำเป็นต้องมี ตาไก่ กับคีมบีบไหมครับ

ของผมน่ะ ผมลองทั้งแบบตอกตาไก่กับ แบบข้างบนน่ะครับ ลองแล้วรู้สึกชอบแบบข้างบนมากกว่าครับ

ก็เลยเอามานำเสนอครับ ถ้าแบบข้างบนไม่ต้องใช้ตาไก่ครับ ส่วนวิธีใส่ให้ดูในเว็บนะครับ

ผมก็ทำตามแบบนั้นแระครับ แต่แบบข้างบน ผมปรับปรุงนิดหน่อยครับรู้สึกว่ามันทำให้ใส่ง่ายขึ้นครับ

แต่บางท่านก็ชอบแบบตีตาไก่ ก็ลองเลือกๆ ดูครับ

ตามความชอบ Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

Anklets Jesses ฉบับปรับปรุง
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1