Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

Share | 

ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Fri Feb 18, 2011 1:53 pm

[Only admins are allowed to see this image]

[Only admins are allowed to see this link]
ขึ้นไปข้างบน Go down
jeepfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Fri Feb 18, 2011 4:12 pm

เหยี่ยวชิกร้าครับ ตัวเมีย
tonkfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Fri Feb 18, 2011 8:21 pm

เต็ม ไว้ เต็ม ไว ด้วย อิอิ
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sat Feb 19, 2011 8:36 am

นก ปี 2 เข้า ปี 3 เพราะดูขนปีกแล้ว ยังเหลือขนพายอยู่ นกน่ารักมากๆ ครับ ขนปีก-หางไม่หักเลยสักเส้นเหรอครับ Very Happy
ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sat Feb 19, 2011 12:52 pm

ขนไม่หักเลยครับ ครบทุกเส้น นกไม่ค่อยดิ้นครับ จะชอบอยู่นิ่งๆเหมือนแกล้งตายอะครับ มาอยู่กับผมวันที่4แล้วครับ ยังไม่ยอมกินบนมือเลยครับ มาวันแรกผมบังคับไม่ให้นอนเปิดเพลงให้ฟังทั้งคืน ก็เลยทำเอาผมไม่ได้นอนเหมือนกัน โซรมไปตามๆกัน icon_mrgreen icon_mrgreen
ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sat Feb 19, 2011 4:25 pm

ขอคำแนะนำเรื่องให้กินบนมือหน่อยครับ นอกจากเกาตีนเนี่ย ยังมีวิธีไหนบ้างครับ อยากจะลองวัดดูเหมือนกันครับว่าใจใครจะแข็งกว่ากันระหว่างนกกะคน แต่กลัวนกจะเดี้ยวก่อนจะใจอ่อนอะครับ 4วันแล้วกินแต่น้ำ ขอคำแนะนำด่วนๆครับ icon_mrgreen
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sat Feb 19, 2011 6:38 pm

ผมเคยเจอชิคราบางตัวไม่ยอมกินอาหารเลย ถึงขั้นยอมตาย.....นกยังไม่กินอาหารที่มือนกยังระแวง - กลัว อยู่ครับ ขยับมือนิดหน่อยเดี๋ยวนกหิวมากๆก็จะก้มกินเองครับ ตามคาดการคงจะกินวันนี้ หรือ พรุ่งนี้ครับ อย่าลืมชั่งน้ำหนักนกด้วยนะครับ ตอนนี้น้ำหนักเท่าไหร่เหรอครับ คุณปอนด์ ใช่อยู่ มุกดาหารรึป่าวครับ ผมจำได้ว่า คุณอคุลย์เคยให้เมล์ติอต่อไว้แล้ว อยู่ใกล้กันให้คุณอดุลย์ช่วยดูด้วยนะครับ Smile
ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sun Feb 20, 2011 10:29 am

เข้าวันที่5แล้ว ยังไม่มีวี่แววว่าจะกินครับ affraid ผมว่าคงเดี้ยงแน่ๆ ดูดิ๊ มันจะถึง10วันมั้ย biggrin
kidatt
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sun Feb 20, 2011 10:44 am

ผมเคยเลี้ยงชิครามาเหมือนกันครับ ฝึกเรียกได้แค่ระยะ10เมตร และมันก็หลุดไป
มีอาการเหมือนของคุณปอนด์เลย แต่ผมใจอ่อนซะก่อน ผมทั้งลองใช้ที่คีบให้บ้าง หรือ วางเหยื่อให้เค้ากินก่อน ที่จะเอาขึ้นมือ
เพราะยังไงเค้าก็ไม่ยอมกิน จนน้ำหนักมันน้อย ผมเลยกลัวว่า ระบบย่อยเค้าจะรับไม่ไหว เลยเลือกวิธีที่จะรักษานกไว้ให้ได้มากที่สุด
และตอนหลัง เริ่ม manning และถือเค้าบ่อยๆ จนเค้ากิน บนมือ และเรียกมาได้ในระยะใกล้ครับ นี่คือประสบการณ์อันน้อยนิดของผมครับ
ยังไงรอพี่ๆมาตอบดีกว่าครับ ผมแค่กลัวว่า พอเค้าเริ่มกิน เค้าก็อ่อนแอจนไม่สามารถย่อยอาหารได้อะครับ

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sun Feb 20, 2011 11:17 am

ปอนด์ พิมพ์ว่า:
เข้าวันที่5แล้ว ยังไม่มีวี่แววว่าจะกินครับ affraid ผมว่าคงเดี้ยงแน่ๆ ดูดิ๊ มันจะถึง10วันมั้ย biggrin

ตอนนี้ลองโยนอาหารให้นกกินก่อนครับ บางที่ทีนกไม่กินเพราะว่าผอมเกินกว่าจะมีแรงกิน ไม่กินมา 5 วันอันตรายแล้วครับสำหรับนกเล็ก ตอนนี้เก็บไว้ที่เงียบ ๆ แล้วโยนอาการให้กินก่อน ถ้านกกินให้นกกินไปอีกอาทิตย์แล้วค่อยเอามาฝึกเดี๋ยวตายง่าย ๆ ครับ ถ้ายังไม่กินต้องป้อนอาหารแล้วครับ ให้จับดูที่หน้าอกนกว่าผอมมากไหมถ้ามากให้ป้อนที่ละน้อย แต่ให้หลายเวลา เพราะให้มากในครั้งเดียวไม่ย่อยแน่นกมีโอกาศตายได้ครับ ลองทำดูครับเอาชีวิตนกไว้ก่อนเรื่องฝึกเดี๋ยวมาฝึกใหม่ได้
ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Sun Feb 20, 2011 6:36 pm

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำ ในที่สุด ก็ยอมกินแล้วครับ ทีแรกโยนให้กิน พอกิน1ชิ้น ผมก็เอาขึ้นมือ แล้วก็ยอมก้มลงมากินเองครับ affraid ทำได้ไง5วัน จะหยิ่งไปไหน แต่ก็ดีใจครับ คงไม่ตายแล้วหละครับทีนี้ icon_mrgreen

[Only admins are allowed to see this image]

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Mon Feb 21, 2011 1:29 am

cheers cheers กินแล้วยินดีด้วยครับ
ytw05
Admin members
Admin members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Mon Feb 21, 2011 8:29 am

ยินดีด้วยครับ cheers

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Mon Feb 21, 2011 8:49 pm

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำ ในที่สุด ก็ยอมกินแล้วครับ ทีแรกโยนให้กิน พอกิน1ชิ้น ผมก็เอาขึ้นมือ แล้วก็ยอมก้มลงมากินเองครับ affraid ทำได้ไง5วัน จะหยิ่งไปไหน แต่ก็ดีใจครับ คงไม่ตายแล้วหละครับทีนี้ icon_mrgreen

โอ้วแม่เจ้า สุดยอด ภูมิปัญญา คอน อิอิ
nfcner
VIP_members
VIP_members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Tue Feb 22, 2011 1:29 pm

ถ่ายคลิป มาให้ชมกันหน่อยนะครับ คุณปอนด์ Very Happy
ปอนด์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Thu Feb 24, 2011 3:51 pm

tonkfalconry พิมพ์ว่า:

โอ้วแม่เจ้า สุดยอด ภูมิปัญญา คอน อิอิ

พอดีมันใกล้จะมืดแล้วอะครับ จะให้นกตากแดดเย็นซะหน่อย เดินวนไปวนมานึกไม่ออก หันไปเจอพอดี จับมัดเข้ากะตอไม้ แจ่มเลย

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ   Fri Feb 25, 2011 4:20 pm

555+

ขอขอ้มูลเจ้าตัวนี้หน่อยครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1