Siam Falconry Club

ชมรมผู้ฝึกเหยี่ยวเป็นกีฬาแห่งประเทศไทย

บ้านบ้าน  Events  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เข้าสู่ระบบ(Log in)
Username:
Password:
เข้าสู่ระบบโดยอัตโนมัติทุกครั้ง(Log in automatically): 
:: ลืม(forget) password
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
Navigation
 Portal
 Index
 รายชื่อสมาชิก
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)
 ช่วยเหลือ
 ค้นหา
Forum

Share | 

แมวยักษ์ (MaineCoon)

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Mon Aug 09, 2010 2:28 pm

แมวพันธุ์ เมนคูน (MAINE COON) ประวัติที่มา
เป็นแมวลูกผสมที่รู้จักกันอย่างกว้างขวางในสหรัฐอเมริกา เชื่อกันว่าเกิดจากแมวที่ผสมพันธุ์กันในอเมริกา
มีการบันทึกกันไว้ว่า พระนางมารี อังตัวเน็ต พระราชินีของ พระราชาฝรั่งเศส ได้ส่งทั้งของและเจ้าพวกสัตว์เลี้ยง เช่น แมวเมนคูน ของพระนางไปก่อนล่วงหน้าก่อน ตอนที่พระนางเตรียมหนี จากพวกปฏิวัติในฝรั่งเศส เข้ามหาสมุทรแอตแลนติกไปอเมริกา
ต้นชื่อที่เรียกว่า เมน นั้น เพราะแม่พันธุ์นี้ ได้พบกันครั้งแรกตอนที่มันมาขึ้นฝั่ง ที่รัฐ ริมมหาสมุทรแอตแลนติก ด้านอเมริกาเหนือคือ รัฐเมน ส่วนชื่อ คูน ท่อนหลังนั้นน่า จะมาจากพวงหาง ของเจ้าแมวพันธุ์ที่ว่าที่มีหางเป็นพวงเหมือนตัวแรคคูนที่มีอยู่ในทวีปอเมริกา
เจ้าแมวเมนคูน เป็นแมวที่ได้จากการผสมของตัวแรคคูน กับแมวบ้าน จึงมีชื่อว่า
" MaineCoon "
ซึ่งมาจากชื่อเมือง Maine กับคำว่า Raccoon
ลักษณะโดยทั่วไป
แมวเมนคูน เป็นแมวช่างสงบเสงี่ยม มีกล้ามเนื้อขาที่แข็งแรง จัดเป็นแมวที่มีพละกำลังมากพันธุ์หนึ่งและมีลักษณะนุ่มนวล เป็นมิตรกับผู้คน
ลักษณะประจำพันธุ์
เป็นแมวที่มีลำตัวหนาหนักแน่น รูปร่างค่อนข้างใหญ่ ผิวขนคล้ายเชือกพันเป็นเกลียว( มองดูคล้ายแมวพันธุ์เปอร์เซีย ) มีขนขึ้นปกคลุมหนาแน่น ขนยาวไม่มากนัก บางตัวอาจมีขนาดใหญ่น้ำหนักตัวถึง 13.5 กิโลกรัม
หัวมีขนาดกลาง หน้าเป็นเหลี่ยม ใบหน้าราบแบน แก้มอยู่ในตำแหน่งที่สูง มีโครงกระดูกแก้มใหญ่ มีหูใหญ่และเป็นแมวที่มีรูปร่างสูง ตายาวติดกับบริเวณช่องจมูก จมูกเล็ก ช่วงขาแข็งแรง เท้ากลมมน ขนยาวและมีน้ำหนัก ลักษณะขนที่มีน้ำมันในตัวจึงไม่ค่อยเปียกน้ำ ปลายหางขนหยาบ ขึ้นหนาแน่นรกรุงรัง แต่ขนไม่ยาวนัก
บริเวณรอบลำคอ โคนใบหูขนมักพันเป็นกระจุก สีต้นตระกูลของแมวนี้ ได้แก่ สีขาว สีดำ สีเงิน สีเหลือง ลูกนัยน์ตาเป็นรูปไข่ลาดเอียง ลูกนัยน์ตาสีเขียวเป็นประกาย

[img][/img] " border="0" alt="" />

แก้ไขล่าสุดโดย flybom เมื่อ Mon Aug 09, 2010 2:50 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน Go down
Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Mon Aug 09, 2010 2:37 pm

กำลังเล็งอยู่ตัวนึงเลยครับ ได้เมื่อไหร่จะเอาไปยั่วใครบ้างคน
ที่บ้านพี่เล็กก่อนคนแรกเลยยย

... เลี้ยงแมวในอารมณ์ของหมา ...
flybom

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Tue Aug 10, 2010 1:01 am

อ๋อครับ คุณเศกจะเอาไปอวด ช่างหน่อย ช่ายไหมครับ!!!!
saroj

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Tue Aug 10, 2010 2:44 pm

เห็นแล้วหมั่นเขี้ยวจัง อยากเห็นงะ
w_peak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Tue Aug 10, 2010 2:52 pm

หมาที่บ้านบางตัวยังเล็กกว่าเจ้านี่อีก affraid

ใครครอบแล้วไม่พามาให้ดู มีเคือง Wink
tonkfalconry

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ไม่มี   Tue Aug 10, 2010 5:56 pm

น่า อุ้ม มาก คัฟ :affraid:
????????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Wed Sep 08, 2010 1:52 am

มานแพงมากไม๊ยครับ อยากได้เป็นของขวัญวันเกิดให้น้องพอดีน้องเห็นแล้วชอบมากๆเลย
Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Wed Sep 08, 2010 7:20 am

เปิดตัวราคาช่วงแรกๆอยู่ราวๆ 45,000 - 50,000 บาทครับ
แต่ตอนนี้ราคาลงมาบ้างนิดหน่อยแล้วล่ะครับ ส่วนลูกแมวพนธุ์
แท้ต้องสั่งจองล่วงหน้าด้วยครับ

Very Happy Very Happy Very Happy

ผมไม่ใช่พ่อค้านะ แต่เป็นคนนึงที่กำลังตัดสินใจจะสั่งจองครับ

nui_rc
Admin members

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Wed Sep 08, 2010 10:26 am

น้องบอมโทรมาถามผมว่ารู้จัก แมวเบงกอลไหม ผมเคยเห็นราคาไม่แพงเท่าไร 13000-18000 บาทอ่ะนะ บอมบอกว่าเค้าจะขายให้20000 บาท ผมว่าที่ผมเห็นมามันไม่แท้100% ถ้าของที่เค้าบอกบอมมา ผมว่าถ้าแท้ก็ไม่สมบูรณ์ครับ

แมวเบงกอล สีสันลวดลายเหมือนเสือดาว เคยเป็นแมวป่าที่ผสมกับแมวบ้าน และพัฒนาต่อมาจนเลือดนิ่ง

ผมเองเป็นคนรักแมวและเลี้ยงแมวตั้งแต่เด็กๆเลย แต่ไม่กล้าซื้อพันธุ์แท้ๆครับ ที่ว่าแท้เท่าที่ตามดูโตมาก็ไม่ใช่ แล้วคนไทยเราเองนิ่งล่ะที่มักต้องเอาคืน ทับไปทับมายิ่งแย่ลง
ต้องซื้อจาก ฟาร์ม ที่เค้ารักษ์สายพันธุ์จริงๆ ดูจากราคาได้เลยครับ ของแท้ อาจจะเป็นหมายหมื่นถึงแสนก็มีครับ ยิ่งตอนนี้ คนทำฟาร์มสนัขหมดแนวเล่นแล้ว เห็นว่าแมวกำลังนิยมมากขึ้น ใครทำก่อนได้เงินก่อน เลยทำให้ราคาแรงระยะแรกๆตอนนี้ราคากลางๆลงมาถึงฟาร์มตามบ้านราคาถูกลง แค่5000-8000 ก็แท้ครับแต่ต้องตามดูถึงที่
Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Wed Sep 08, 2010 2:42 pm

จากที่คุณบอมเล่ามา ... เป็นแมวที่ทำหมันออกมาจากฟาร์มเลย ซึ่งจากประสบการณ์
ของผมที่เคยเปิดฟาร์มสุนัขหลายสายพันธุ์และแมวชินเชียล่า ผมไม่ค่อยเห็นคนนิยมซื้อ
เจ้าพวกนี้ที่ถูกทำหมันมาแล้วเท่าไหร่นะ เพราะคนที่ซื้อสัตว์เลี้ยงประเภทนี้และยอมทุมเท
เงินในราคาสูงซื้อออกมาจากฟาร์ม มักจะคาดหวังในรูปร่างทรวดทรงที่สมบูรณ์ถูกต้อง
ตามหลักของสายพันธุ์นั้นๆ (แต่ถ้าไม่สนใจในเรื่องนี้ก็ ok ครับ)

ถ้าถามความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ... แมวเบงกอลเป็นแมวที่มีเอกลักษณ์โดดเด่น
ทางด้านรูปร่างที่เปรียวและยาว จากที่เคยเลี้ยงแมวทำหมันจะคุมน้ำหนักยากและเสียรูป
ทรงไปจากที่ควรจะเป็น นั่นหมายความว่าถ้าทำหมันออกมาจากฟาร์ม แมวตัวนั้นมีโอกาส
จะเสียรูปร่างที่โดดเด่นในอาคตค่อนข้างสูง (ฟังดูผิดปกติยังไงชอบกล) มองอีกมุมคือ
ฟาร์มไม่ต้องการให้่ขยายสายพันธุ์ของฟาร์มออกไป (เคยเห็นฟาร์มบางที่ทำแบบนี้)
คล้ายๆสวนกุหลาบที่ตัดหนามทิ้งก่อนจะเอาดอกมาขาย เพราะหวงสายพันธุ์ของกุหลาบ
นั้นๆ แต่ถ้าหากทางฟาร์มมีวิธีแนะนำให้เลี้ยงแมวเป็นหมันให้สามารถคงรูปร่างที่ถูกลักษณะ
ต่อไปได้ก็อาจจะ ok นะ ...

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถูกผิดประการใดต้องขออภัยด้วย

Very Happy Very Happy Very Happy

ปล. ไม่ลองหันมามองพวก american shot hair หรือ maine coon บ้างล่ะคร้าบบบ

... ลักษณะทั่วไป ...

... อันนี้แมวเหลียวหลังนะครับ ไม่ใช่กวางเหลียวหลัง ...

... ถ้าเลี้ยงแล้วอยู่ด้วยกันอีกนานนน ลองดูหลายๆสายพันธุ์ ...

ภาพอ้างอิงมาจาก google ครับ

ytw05

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Wed Sep 08, 2010 3:33 pm

ผมชอบเสือลายเมฆกับเสือปลาครับ ลายสวยดี แต่ดันเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองซะ

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Thu Sep 09, 2010 12:53 am

... อีกหนึ่งสายพันธุ์ที่ผมชอบมากราคาไม่แรงครับ ลักษณะเด่นที่หูพับลง ...

Darkness137

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Thu Sep 09, 2010 12:56 am

คุณช่อนครับ ... ผมขอแจ้งข่าวสำหรับผู้สนใจ
เพื่อนผมเพาะเสือลายเมฆได้แล้วกำลังตั้งท้องอยู่ครับ
(แต่มิได้ขายนะครับ เพาะเพื่อขยายพันธุ์เพียงอย่างเดียว)

nui_rc

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Sun Nov 14, 2010 10:54 pm

เมนคูน หาข้อมูลในไทยได้ยากครับ ผมลองอ่านดูจากพันทิพนะ เค้าว่า เมนคูนนั้นสามารถโตเต็มที่ได้ถึง 15 กก.ขนของเมนคูนจะดก หนา หยาบกว่าเปอร์เซีย และขนจะไม่ตรงเหมือนเปอร์เซีย แค่วิธีการเลี้ยงจะเหมือนเปอร์เซีย ถ้าเคยเลี้ยงเปอร์เซียมาก่อนแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร
เห็นบิ๊กฟาร์มนำเมนคูนเข้ามาขาย ตัวละ 1600 USD
-main coon ยักษ์สุดๆ เป็นของ Jimmy Lim เค้าก็จำหน่ายเหมือนกัน แต่ฟาร์มอยู่ที่มาเลย์
ราคาทั่วไปที่มาเลย์ตกตัวละหมื่นห้าถึงสองหมื่น ไม่รวมค่า cer
(ฟาร์มของ Jimmy เค้าจะตรวจสอบผู้ซื้อด้วย เค้ารักแมวเค้ามาก ต้องมั่นใจว่าเลี้ยงไหว)
ธรรมดาๆ เลนเนี่ยก็จะ 20000 อัพ ค่ะ ส่วนถ้าเป็นเกรด แชมป์ล่ะก็ ตั้งแต่35000-40000 ขึ้นไปเลย ตั้งไงก็ไม่ ต่ำกว่า 20000 แน่นอน
ส่วนพันธุ์ นอร์วีเจียนนั้นเคยเห็นขายอยู่ที่เดียว เป็น Siam Cat ฟาร์มของดร. พิณลัพธพร เคยเห็นเค้าลงประกาศขายลูกแมว ตัวละ 7 หมื่นบาท

ล่าสุดเป็นข่าว http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J9834787/J9834787.html
SFC.Thai

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: แมวยักษ์ (MaineCoon)   Thu Sep 15, 2011 9:28 pm

น้องแมวพันธุ์เมนคูน(Maine coon)รับรองโดยสมาคมCFA ราคายังลงมาแล้วครับ ตอนนี้ 25000 - 30000บาทหรือ ถูกแพงว่านี้อยู่ที่คนขายแล้วครับ

แมวยักษ์ (MaineCoon)
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1